อยากให้แสดงรูปปกเป็น First Image แทน การอัพโหลด

2456 1

อยากให้แสดงรูปปกเป็น First Image แทน การอัพโหลดจังเลยครับ (คล้ายกรณีดึงรูปจาก Youtube)
เพราะเวลาย้ายโฮสได้ไม่หนักมากครับ เนื่องจากทำเว็ปข่าวต้องโพสทุกวันอ่ะครับ เกรงว่านานๆเข้า รูปมันจะเยอะครับ

Re: อยากให้แสดงรูปปกเป็น First Image แทน การอัพโหลด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24/02/17 เวลา 09:46 น. »
ผมได้นำฟังก์ชันนั้นออกไปแล้วครับจากธีมก่อนๆ หน้านี้
ด้วยเหตุผล คือ
1. ทำให้หน้าเว็บโหลดช้า เพราะการนำภาพมาใส่นั้น จะไม่มีการถูกย่อใดๆทั้งสิ้น จึงทำให้ต้องใช้เวลาในการโหลดเต็มๆ ครับ
2. จัดองค์ประกอบยาก

แนวทางการแก้ไข
ลูกค้าอาจจะทำการทำรูป thumbnail(รูปย่อเล็กๆ) ใส่ลงไปในบทความโดยกดเพิ่มสื่อแต่ไม่ต้องแทรกเข้าไปในบทความ (ทำให้ มันจะโชว์เป็นหน้าปก แต่ไม่อยู่ในบทความ)

จากนั้นในตัวบทความจริงๆ ก็ให้ใส่เป็นรูปจากที่อื่นได้ตามใจชอบเลยครับ

ด้วยวิธีนี้ ก็จะช่วยลดเนื้อที่ไปมากๆเลยครับ