ดึง post ใน Subdomain

2483 2

ดึง post ใน Subdomain
« เมื่อ: 21/04/17 เวลา 23:42 น. »
พอจะชี้ทางหน่อยได้ไม๊ครับว่าจะดึง โฟสใน Subdomain มาแสดงใน domain หลัก ต้องใช้ file ไหนบ้างครับ :-[

Re: ดึง post ใน Subdomain
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22/04/17 เวลา 01:27 น. »
เป็นเรื่องที่ยากครับ เพราะมันคนละเว็บกัน

แนวทางแก้ไข
1. ใช้ iframe ดึงข้อมูลมาทั้งกรอบเลย แต่ไม่แน่นำ เว็บสมัยเก่าชอบทำ ไม่มีผลลัพธ์กับ SEO
2. ยากหน่อย คือ สร้าง feed rss ใน subdomain แล้วเขียนสคริป ดึงข้อมูลมาแสดงผล
3. ยากเหมือนกัน คือ เขียนสคริปให้ เมื่อโพสจาก subdomain ก็ให้มาโพสที่โดเมนแม่ด้วย

ซึ่ง 3 วิธีนี้ ไม่สามารถบอกได้ว่าใช้ไฟล์ไหน เพราะมันไม่แน่นอน แล้วค่อนข้างต้องใช้ความรู้ในการเขียนโค้ดครับ
ลูกค้าอาจจะลองจ้างให้ใครเขียนโค้ดตรงส่วนนี้ให้ครับ
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า พอจะมีสคริปที่ทำแบบนี้ได้อยู่หรือเปล่า

Re: ดึง post ใน Subdomain
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22/04/17 เวลา 18:36 น. »
 :D ต้องลอง ^___^