[สอบถาม] การใช้งานและปรับแต่ง ลิงก์ - เมนู - page - ฯลฯ

956 3

ใช้ธีมของ indytheme ดียังไง?

• Menu ถ้าเป็นลิงก์สามารถทำให้บางลิงก์เปิดแทบใหม่ได้ไหม เช่น "Link ไปfacebook อยากให้มันขึ้นแทบใหม่"

• template-หน้าเพจ รบกวนพี่ตกแต่งความสวยงามเพิ่มได้ไหมครับ ตอนนี้เมนูสามารถลิงก์มาหน้าเพจได้แล้ว สมาชิกคงใช้งานส่วนนี้กันมากขึ้น

• banner ที่อยู่ใต้ tag ต้องใส่codeตำแหน่งไหนครับ แล้วก็สามารถเลือกรูปแบบเมนูของพี่ได้ไหมคับ
    https://www.indytheme.com/blog/update-php-wordpress-directadmin/

• เอาส่วนของ header(เมนู-banner-logo) จากธีีม-GO Variety มาให้เลือกใช้ด้วยก็ดีนะ

• ตัวอย่าง : domain.com/category/ชื่อหมวดหมู่/ ต้องการเอาcatagoryออกไป สามารถทำได้ไหมครับ

• แทบเมนู เข้าสู่ระบบ-สมัครสมาชิก(ด้านซ้ายบน) สามารถใส่เมนูอื่นเพิ่มได้ไหมเอ่ยย

• ตำแหน่ง-Footer เนื้อหาตรง © copyright สามารถเพิ่มคอนเทนต์เข้าไปอีกได้ไหมคับ

Footer-เรื่องมาใหม่  เวลาเข้าผ่านทางมือถือ พอเลื่อนลงมาล่างๆๆจะเจอเรื่องมาใหม่ซ้อนกันสองรอบอ่าาคับ  :'( :'(
    สามารถmodify ให้มันดูไม่ซ้อนกันได้ไหม...

ในส่วนนี้รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับบ

• ถ้าติดตั้ง plugin ใช้งานแล้วเกิด error ถ้าถอนการติดตั้ง ,,, theme เราจะไม่ได้รับผลกระทบอะไรใช่ไหม??

• การมีพวก หมวดหมู่หลัก , หน้าหลัก , ... มันมีผลดียังไงหรอครับ
    ตัวอย่าง : ผมมีหน้าเพจชื่อว่า-เกี่ยวกับเรา ... แล้วผมก็สร้างมาอีก 3 หน้า(ติดต่อเรา , สมัครสมาชิก , โปรโมชั่น)
    โดยที่ 3 หน้าที่ผมสร้างมาเพิ่มทีหลัง ตั้งค่าให้เหน้าเพจ-เกี่ยวกับเรา เป็นหน้าหลัก

ปล. หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกทุกๆๆท่านครับ ^__^

ต้องบอกก่อนนะครับว่า theme smart variety เป็นธีมที่เหมาะสำหรับคนที่ต้องการธีมที่ใช้งานง่าย ไม่ใช่สาย custom เยอะ
ดังนั้นตัวธีมอาจไม่ได้มี function ให้ custom มากนักแต่สามารถเอาไปใช้เป็นเว็บอย่างรวดเร็วๆได้สบายๆ ในราคาที่เหมาะสม
ถ้าเทียบราคากับธีมดังๆที่ราคาเป็นพันๆและจำกัดโดเมนครับ

• Menu ถ้าเป็นลิงก์สามารถทำให้บางลิงก์เปิดแทบใหม่ได้ไหม เช่น "Link ไปfacebook อยากให้มันขึ้นแทบใหม่"
ตอบ ลองดูกระทู้นี้ครับ https://support.indytheme.com/index.php/topic,625.msg1864.html#msg1864

• template-หน้าเพจ รบกวนพี่ตกแต่งความสวยงามเพิ่มได้ไหมครับ ตอนนี้เมนูสามารถลิงก์มาหน้าเพจได้แล้ว สมาชิกคงใช้งานส่วนนี้กันมากขึ้น
ตอบ หน้าเพจเป็นหน้าที่ลูกค้าสามารถสร้างสรรค์ได้ตามใจชอบเลยครับ อาจจะใช้ elementor เข้ามาร่วมตกแต่ง layout ได้ครับ แต่ column ของธีมนี้จะถูกออกแบบมาให้ใช้ในหน้าแรกเท่านั้นครับ

ตอบ สามารถใส่เป็น widget ได้เลยครับ ธีมเตรียมพื้นที่ ใส่ widget ไว้ให้แล้วครับ ไปที่หน้าควบคุม > รูปแบบเว็บ > วิดเจ็ต แล้วใส่ widget ในส่วน "Article Page Bottom Widget" ครับ

• เอาส่วนของ header(เมนู-banner-logo) จากธีีม-GO Variety มาให้เลือกใช้ด้วยก็ดีนะ
ตอบ ตัวธีมเป็นคนละสไตล์กันครับเลยมีการออกแบบให้แตกต่างกันครับ

• ตัวอย่าง : domain.com/category/ชื่อหมวดหมู่/ ต้องการเอาcatagoryออกไป สามารถทำได้ไหมครับ
ตอบ แก้ที่ตั้งค่า > ลิงก์ถาวร > เปลี่ยน โครงสร้างหมวดหมู่ ครับ แต่อาจจะต้องแก้ส่วนอื่นด้วย หรือใช้ปลั๊กอินมาช่วยก็ได้ครับ ลองดูที่ https://jonnyjordan.com/blog/how-to-remove-category-from-your-urls-in-wordpress/

• แทบเมนู เข้าสู่ระบบ-สมัครสมาชิก(ด้านซ้ายบน) สามารถใส่เมนูอื่นเพิ่มได้ไหมเอ่ยย
ตอบ ตัวนี้ไม่มีที่ตั้งค่าในตัวจัดการวาไรตี้ครับ อาจจะต้องแก้ไขโค้ดเอง อยู่ที่ไฟล์ template-parts/account.php ของธีมครับ

• ตำแหน่ง-Footer เนื้อหาตรง © copyright สามารถเพิ่มคอนเทนต์เข้าไปอีกได้ไหมคับ

Footer-เรื่องมาใหม่  เวลาเข้าผ่านทางมือถือ พอเลื่อนลงมาล่างๆๆจะเจอเรื่องมาใหม่ซ้อนกันสองรอบอ่าาคับ  :'( :'(
    สามารถmodify ให้มันดูไม่ซ้อนกันได้ไหม...
ตอบ Footer ต้องแก้โค้ดเพิ่มเอาเองครับ ที่ไฟล์ footer.php ของธีมครับ
ส่วนเรื่องเจอเรื่องมาใหม่ซ้อนกัน 2 รอบนี่คือยังไงนะครับ ปกติแล้วใน footer จะมีเรื่องมาใหม่อยู่แล้วแค่รอบเดียวครับ ส่วนตรง column  ลูกค้าไม่จำเป็นต้องใส่เรื่องมาใหม่ก็ได้ครับ ถ้าไม่ต้องการ

ในส่วนนี้รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับบ

• ถ้าติดตั้ง plugin ใช้งานแล้วเกิด error ถ้าถอนการติดตั้ง ,,, theme เราจะไม่ได้รับผลกระทบอะไรใช่ไหม??
ตอบ ส่วนใหญ่ ใช่ครับ ไม่มีผลอะไร เพราะปลั๊กอินเขาจะสร้างโฟลเดอร์แยกออกจากธีม การลบปลั๊กอินก็เหมือนการลบโฟลเดอร์นั้นออกครับ

• การมีพวก หมวดหมู่หลัก , หน้าหลัก , ... มันมีผลดียังไงหรอครับ
    ตัวอย่าง : ผมมีหน้าเพจชื่อว่า-เกี่ยวกับเรา ... แล้วผมก็สร้างมาอีก 3 หน้า(ติดต่อเรา , สมัครสมาชิก , โปรโมชั่น)
    โดยที่ 3 หน้าที่ผมสร้างมาเพิ่มทีหลัง ตั้งค่าให้เหน้าเพจ-เกี่ยวกับเรา เป็นหน้าหลัก
ตอบ การมีหน้าหลักเป็นเรื่องของ UX(user experience) ครับ การที่ผู้ใช้เข้ามาจากการ search ใน google แล้วอยากจะดูส่วนอื่นๆหรือเนื้อหาโดยรวมของเว็บไซต์ มักจะกดที่ หน้าหลัก เพื่อเริ่มต้นการค้นหาข้อมูลที่สนใจครับ

ขอบคุณมากๆๆ ทุกคำตอบ เลยนะครับ

ขอโทษกับบางคำถามด้วยนะครับ กระบวนความคิดผมไปไม่ถึงเอง TT

ไม่มีปัญหาเลยครับ ของพวกนี้ต้องลองเล่นบ่อยๆถึงจะรู้ครับ