แก้ปัญหา เพิ่ม Free column ไม่ได้

1330 13

แก้ปัญหา เพิ่ม Free column ไม่ได้
« เมื่อ: 04/03/17 เวลา 07:32 น. »
เนื่องจากมีลูกค้าแจ้งมาว่าไม่สามารถทำการเพิ่ม Free Column ไเ้

ผมจึงได้ทำการแก้ไข และอัปโหลดไฟล์ใหม่ ขึ้นไปให้แล้วครับ
ลูกค้าสามารถนำไฟล์ธีมนั้น ไปทับของเก่าได้เลย

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

Re: แก้ปัญหา เพิ่ม Free column ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06/03/17 เวลา 10:14 น. »
ต้องลบธีมเดิมออกก่อนแล้วค่อยอัพไฟล์ใหม่ขึ้นไปทับป่าวครับ
เพราะอัพธีมแล้วมันบอกมีอยู่แล้ว

Re: แก้ปัญหา เพิ่ม Free column ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06/03/17 เวลา 22:27 น. »
ต้องลบธีมเดิมออกก่อนแล้วค่อยอัพไฟล์ใหม่ขึ้นไปทับป่าวครับ
เพราะอัพธีมแล้วมันบอกมีอยู่แล้ว

ใช่ครับ หรือไม่ก็เอาไฟล์อัพขึ้นโฮสทับของเก่าไปเลย
แต่ถ้าลบแล้วอัพใหม่จะง่ายกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25/03/17 เวลา 13:23 น. »
Free Column สามารถแบ่งให้เป็น 3 column ได้มั้ย ลองทำแล้วมันแสดงผลเป็นแบบ Full column มันจะเรียงลำดับกัน
ถ้าทำไม่ได้มีวิธีไหนที่ใส่ code ไปใน Free Column แล้วให้มันแบ่งเป็น 3 column ได้บ้าง ถ้าใช้ Table กลัวไม่รองรับมือถือ

ตามแบบนี้

อยากให้แสดงผลแบบนี้

แต่แสดงผลจริงเป็นแบบนี้ (เรียบลงมาทีละ column)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25/03/17 เวลา 19:53 น. »
ใช้แบบนี้ครับ

โค๊ด: [Select]
<div class="col-md-4">
    1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

ถ้าไปอยู่ในมือถือจะเป็นเรียง 1 ลงมา
แต่ถ้ายังอยากให้เรียง 3 ตลอดก็ใช้อันนนี้ครับ

<div class="col-xs-4">
    1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 11:58 น. »

1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

ถ้าไปอยู่ในมือถือจะเป็นเรียง 1 ลงมา
แต่ถ้ายังอยากให้เรียง 3 ตลอดก็ใช้อันนนี้ครับ

1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

โค๊ตนี้ใส่ตรงไหนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 14:26 น. »

1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

1
</div>
    2
</div>
    3
</div>

โค๊ตนี้ใส่ตรงไหนครับ

ตรงนี้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 17:18 น. »
ถ้าต้องการให้ Free column อยู่ในแถวเดียวกับ column ปกติได้มั๊ยครับ ตามรูป
ตอนนี้มันเรียงกันในแนวตั้ง หรือต้องนำ code คอลัมน์ปกติ มาใส่ใน free column กรณีต้องการในแถวเดียวกันมีทั้งคอลัมน์ปกติกับ free column

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/17 เวลา 17:20 น. โดย go-variety38 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 18:49 น. »
ตามรูป?

ในรูปก็ได้นี่ครับ? หรือลูกค้าเอารูปมาจากที่สคริปทำให้
วิธีก็คือกำหนดขนาดคอลัมน์ ให้น้อยกว่า 12 ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 19:13 น. »
ตามรูป?

ในรูปก็ได้นี่ครับ? หรือลูกค้าเอารูปมาจากที่สคริปทำให้
วิธีก็คือกำหนดขนาดคอลัมน์ ให้น้อยกว่า 12 ครับ

ครับหน้าจัด column มันแสดงตามรูป แต่หน้าเว็บมันแสดงอีกแบบคือ free column จะอยู่ด้านล่างของ อบรมสัมมนา
ผมกำหนดขนาดเป็น 6 กับ 6 ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 19:17 น. »
ตามรูป?

ครับหน้าจัด column มันแสดงตามรูป แต่หน้าเว็บมันแสดงอีกแบบคือ free column จะอยู่ด้านล่างของ อบรมสัมมนา
ผมกำหนดขนาดเป็น 6 กับ 6 ครับ

อาจจะลองใช้โค้ดแบบอื่นดูครับ
บางทีโค้ดที่ใช้อยู่มันอาจจะล้นจอ

หรือไม่ก็เพราะไปเปิดในอุปกรณ์ที่ขนาดจอเล็กกว่าปกติ
เพราะธีมนี้เป็นแบบ responsive คือทำให้แสดงผลได้ดีในหลายๆขนาดหน้าจอครับผม
มันอาจจะไม่เหมือนกันทุกหน้าจอ แล้วแต่ขนาดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 19:55 น. »
ครับผม ใช้โค๊ดแทรก youtube ครับ ถ้าเป็น free col ตลอดทั้งแถว สามารถแบ่งแสดงผลในแนวนอนได้ถูกต้อง กี่ col ก็ได้
แต่ถ้าในแถวนั้นมี col แบบปกติ ผสมกับ free col มันจะไม่ได้ครับ มันจะขยับลงไปข้างล่าง ขึ้นแถวใหม่
ทดสอบกับ pc
ฝากไว้ครับเผื่อท่านใด มีความต้องการเหมือนของผม
ถ้าพัฒนาตรงนี้เพิ่มได้ก็ดีครับ ความต้องการของผมคือ ต้องการสร้าง side block สำหรับเอาไว้ใส่ html ลิงค์ไปหาหน้า(page) ที่เป็นข้อมูลแบบ static ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/17 เวลา 20:16 น. โดย go-variety38 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 20:49 น. »
โอเค ครับ
ผมได้ทำการแก้ปัญหาให้แล้วครับ
รบกวนลูกค้าไปโหลดไฟล์ล่าสุดมาใช้ได้เลยครับผม

ขออภัยในความไม่สะดวก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29/04/17 เวลา 21:32 น. »
ได้แล้วครับผม  คืนนี้นอนหลับแล้ว
สุดยอดดดด Support เลยครับ ยกนิ้วให้เลย