ขออนุญาติสอบถามครับ เรื่อง sticky sidebar

785 4

คือผมมีความต้องการให้เวลาอ่านบทความที่ยาวๆ แล้วให้ sidebar ด้านขวา เลื่อนตาม ครับ เพราะเวลาเลื่อนลง ทางขวามันว่างๆๆ ครับ
สามารถ เพิ่ม CSS ในเมนู ปรับแต่งธีมได้ไหมครับหรือต้องแก้ไข โค๊ดเองซึ่งผม ไม่ค่อยเก่งครับ ขอบคุณล่างหน้าครับ
เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ ตรงเมนูด้านบน ไอคอน Hot New Best มันเลือก แอนิเมชั่นแล้วมันไม่ขยับเลยครับ ต้องแก้ยังไงครับ

Re: ขออนุญาติสอบถามครับ เรื่อง sticky sidebar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26/09/21 เวลา 23:08 น. »
ส่วนของ sidebar เป็นเรื่องที่ค่อนข้างยุ่งยากครับ ไม่สามารถแก้ได้ด้วย CSS อย่างเดียว ต้องใช้ javascript ด้วยครับ แล้วในกรณีที่ sidebar ล้นจอยังต้องคำนวณให้เมื่อเลื่อนลงมาสุดแล้วให้หยุดเลื่อนแล้วโชว์ส่วนท้ายสุดของ sidebar อีก แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีปลั๊กอินช่วยไหมนะครับ อย่างถ้าเป็น sticky menu ด้านบนก็จะมีตัว plugin mystickymenu ช่วยได้

ส่วนเรื่อง Tag animation ถ้าไม่ขยับน่าจะเป็นเรื่องของ css ครับ ถ้าไม่ได้มีการแก้โค้ดใดๆ
ต้องลองดูเรื่องปลั๊กอิน อาจจะมีการติดตั้งปลั๊กอินแล้ว css ไปทับในส่วนของ animation ได้ครับ

Re: ขออนุญาติสอบถามครับ เรื่อง sticky sidebar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27/09/21 เวลา 08:39 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะไปลองจัดการตามคำแนะนำดูครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/10/21 เวลา 09:01 น. »
ตอนนี้ผมพึ่งมีเวลาวันหยุด มานั่งทำเว็บ ขอบคุณ คำแนะนำ ตอนนี้ ทำ Sticky Sidebar ได้แล้วนะครับ https://idea-hi.com/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15/11/21 เวลา 13:27 น. »
stick sidebar ทำยังไงครับ แก้โค๊ดตรงไหน หรือใช้ plugin ตัวไหนครับ