วิธีสร้าง Page Layout ไว้ใช้ในหน้าอื่นๆ IndyMall v.1.10

881 0

ในธีม IndyMall v.1.1.0 เราได้เพิ่ม feature ให้สามารถสร้าง page layout ไว้ใช้ในหน้าอื่นๆได้ด้วย (ปกติใช้ได้แค่หน้า Home)

1.ไปที่ Indymall Manager

2.ไปที่เมนูคอลัมน์ - ที่มุมบนซ้ายจะมี dropdown ให้เราเลือกว่าจะจัดการกับ layout ของ page ไหน โดยเราสามารถเพิ่มหรือลบเพจได้ตามต้องการ(หน้า Home ไม่สามารถลบได้)

3.ให้เรากดปุ่มเพิ่มเลย์เอาต์ และตั้งชื่อเลย์เอาต์

4.จากนั้นเราก็สามารถตกแต่ง layout ได้ตามต้องการได้เลยครับ และอย่าลืมกดบันทึกเมื่อตกแต่งเสร็จ

5.หลังจากนั้นดูที่มุมขวาบนเราจะเห็น Shortcode  ให้เราทำการ copy มาครับ

6.ไปที่หน้าควบคุม Wordpress แล้วเลือกสร้าง page ใหม่ขึ้นมาครับ

7.เลือก widget ที่ชื่อว่า shortcode จากนั้นใส่โค้ดที่เรา copy ไว้ลงไปครับ

8.ที่ด้านล่างจะมีตัว setting Indymall page ให้เราติ๊กถูกที่ support indymall page layout ครับ มันจะทำให้ page นั้นๆ มีขอบและความกว้างเหมาะสมสำหรับ layout ครับ

9.ดูตัวอย่างและบันทึกก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ